solution for quiz-ma2-3

q1 

bDM + ชื้อ DM - eDM = 23 + 36 - 21 = 38

q2 

DM ใช้ไป + DL + MO = 38 + 52 + 116 = 206

q3 

eWIP + COGM - ต้นทุนการผลิต = 18 + 200 - 206 = 12

q4 

bFG + COGM - eFG = 32 + 200 - 24 = 208

q5 

COGS + GP = 208 + 45 = 253

q6 

DL + MO = 52 + 116 = 168

ตารางข้อ 7-16

ระดับ

84

133

105

112

A

1,120

1,365

1,225

1,260

B

7,280

8,120

7,280

8,120

C

2,310

3,535

2,835

3,010

D

1,680

2,660

2,100

2,240

E

2,541

2,541

2,541

2,541

q7 

E เป็นต้นทุนคงที่เพราะต้นทุนเท่ากันทั้ง 4 ไตรมาส  2,541

q8 

B ต้นทุนเท่ากันเป็นช่วงๆ ช่วง 84 - 105 เท่ากับ 7,280 และ ช่วง 112 - 133 เท่ากับ 8,120

q9 

ต้นทุนรวม (Total cost) ของต้นทุนผันแปร จะเพิ่มขึ้นเมื่อระดับกิจกรรมเพิ่มขึ้น และจะลดลงเมื่อระดับกิจกรรมลด แต่ต้นทุนต่อหน่วยเท่ากันทุกระดับ เช่น 1,680 / 84 = 20 บาท และ 2,660 / 133 = 20 บาท

q10 

ต้นทุนรวม (Total cost) ของต้นทุนผสมมีพฤติกรรมต้นทุนเหมือนกับต้นทุนผันแปร กล่าวคือ เพิ่มขึ้นหรือลดลงตามระดับกิจกรรมที่เปลี่ยนไป แต่ต้นทุนต่อหน่วยจะเปลี่ยนแปลงตรงข้ามกับปริมาณกิจกรรมที่เปลี่ยนไป กล่าวคือ ต้นทุนต่อหน่วยจะลดลงเมื่อระดับกิจกรรมเพิ่มขึ้น แต่ต้นทุนต่อหน่วยจะเพิ่มขึ้นเมื่อระดับกิจกรรมลดลง ต้นทุนต่อหน่วยของต้นทุนผสมมีพฤติกรรมต้นทุนเหมือนกับต้นทุนคงที่ 

สรุป พฤติกรรมต้นทุนรวม (Total cost) เหมือนกับต้นทุนผันแปร พฤติกรรมต้นทุนต่อหน่วยเหมือนต้นทุนคงที่ เพราะ ต้นทุนผสมมีทั้งส่วนเป็นต้นทุนคงที่รวมอยู่กับต้นทุนผันแปร ดั้งนั้น เมื่อดูตัวเลขในตารางซึ่งเป็นต้นทุนรวม (Total cost) เราจะแยกไม่ออกว่ารายการใดเป็นต้นทุนผันแปร รายการใดเป็นต้นทุนผสม ต้องหาต้นทุนต่อหน่วยของ 2 ระดับ ถ้าได้ค่าไม่เท่ากันเป็นต้นทุนผสม ถ้าได้ค่าเท่ากันเป็นต้นทุนผันแปร

ต้นทุน A 1,120 / 84 = 13.33 และ 1,365 / 133 = 10.26 , ต้นทุน C 2,310 / 84 = 27.50 และ 3,535 / 133 = 26.58

q11 

VC ต่อหน่วยของต้นทุน A = (1,365 - 1,120) / (133 - 84) = 5 บาท และ FC ต่อไตรมาส = 1,365 - 5*133 = 700 พันบาท ต้นทุนต่อหน่วยของต้นทุน A = 5 + 700/125 = 10.60 บาท

q12 

ที่ระดับ 125,000 หน่วยอยู่ในช่วงระดับการผลิต 112,000 - 133,000 หน่วย ซึ่งมีต้นทุน 8,120,000 บาท  ต้นทุนต่อหน่วยของต้นทุน B = 8,120/125 = 64.96 บาท

q13 

คำนวณในทำนองเดียวกันกับข้อ 11 ต้นทุนต่อหน่วยของต้นทุน C = 25 + 210/125 = 26.68 บาท

q14 

C เป็นต้นทุนผันแปร ซึ่งต้นทุนต่อหน่วยจะเท่ากันทุกระดับกิจกรรม คือ 20 บาท (ดูเฉลยข้อ 9)

q15 

ต้นทุนต่อหน่วยของต้นทุน E = 2,541 / 125 = 20.33 บาท

q16 

หายอดรวมแต่ละไตรมาส รวมยอดทั้งสี่ไตรมาสแล้วหารด้วย 125 จะได้ 150.23

ไตรมาส 1 A = 700 + 5*125 , B = 8,120 , C = 210 + 25*125 , D = 20*125 , E = 2,541

ไตรมาส 2 A = 700 + 5*100 , B = 8,120 , C = 210 + 25*100 , D = 20*100 , E = 2,541

ไตรมาส 3 A = 700 + 5*100 , B = 8,120 , C = 210 + 25*100 , D = 20*100 , E = 2,541

ไตรมาส 4 A = 700 + 5*120 , B = 8,120 , C = 210 + 25*120 , D = 20*120 , E = 2,541

ยอดรวมไตรมาส 1 = 1,325 + 8,120 + 3,335 + 2,500 + 2,541 = 17,821

ยอดรวมไตรมาส 2 = 1,200 + 7,280 + 2,710 + 2,000 + 2,541 = 15,731

ยอดรวมไตรมาส 3 = 1,200 + 7,280 + 2,710 + 2,000 + 2,541 = 15,731

ยอดรวมไตรมาส 4 = 1,300 + 8120 + 3,210 + 2,400 + 2,541 = 17,571

ยอดรวมทั้ง 4 ไตรมาส = 17,821 + 15,731 + 15,731 + 17,571 = 66,854

ต้นทุนต่อหน่วย = 66,854 / (125 + 100 +100 + 120) = 150.23


ความคิดเห็น

โพสต์ยอดนิยมจากบล็อกนี้

quiz-ma2-1

quiz-fa2-1

quiz-ma2-3